Home Diễn đàn Giao thông – Lái xe Điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không?

  • Điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không?

    32.080 VF Points
    VVIP
    19/10/2022 lúc 21:48

    Việc điều khiển xe quá tốc độ khi tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo quy định. Vậy ngược lại, điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không?

    Bên cạnh việc biết được điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không, người lái cũng cần quan tâm đến các quy định về tốc độ trên đường. Thực tế, cả việc vượt quá tốc độ và không đáp ứng tốc độ tối thiểu đều vi phạm quy định pháp luật và gây nguy hiểm đến người điều khiển.

    1. Quy tắc điều khiển xe tham gia giao thông đường bộ
    Các quy tắc điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ của nước ta được quy định tại Chương II Luật Giao thông đường bộ 2008. Bên cạnh những quy tắc chung như phải đi bên phải đường, đi đúng phần đường quy định, phải chấp hành hệ thống đèn tín hiệu,… thì Luật cũng quy định các quy tắc khi lùi xe, dừng xe, đỗ xe, tốc độ điều khiển xe,…

     

    Theo đó, các nguyên tắc trong Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định tốc độ khi điều khiển phương tiện cụ thể như sau:

    Người điều khiển phương tiện phải tuân thủ đúng theo quy định về tốc độ xe chạy trên đường và phải giữ khoảng cách an toàn đối với các phương tiện khác. Đối với khu vực có biển báo “Cự ly tối thiểu giữa hai xe” phải chú ý giữ khoảng cách tối thiểu bằng con số được quy định trên biển báo.
    Điều khiển phương tiện trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải di chuyển ở làn đường trong cùng bên phải, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng di chuyển trên làn đường bên trái.
    Các phương tiện tham gia giao thông đường bộ đi ở tốc độ thấp hơn phải đi sang phía bên phải đường.
    Các phương tiện di chuyển trên đường cao tốc không được chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu được quy định trên biển báo tốc độ, sơn kẻ trên mặt đường.
    Như vậy, người điều khiển phương tiện cần nắm rõ các điều luật và nghiêm chỉnh tuân thủ, nếu không sẽ bị xử phạt vi phạm.

    2. Điều khiển xe chạy chậm phạt bao nhiêu tiền
    Để đảm bảo làn đường không bị tắc nghẽn, ở mỗi đoạn đường đều cần được quy định tốc độ tối thiểu và tối đa. Vì vậy, điều khiển xe chạy chậm sẽ có thể bị phạt

    Nghị định 100/2019/NĐ-CP và Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe vi phạm quy tắc giao thông đường bộ về việc điều khiển xe với tốc độ chậm. Cụ thể mức phạt điều khiển xe chạy chậm như sau:

    2.1. Đối với xe ô tô, các loại xe tương tự ô tô
    Nếu điều khiển tốc độ thấp hơn phương tiện đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy (trừ trường hợp các phương tiện khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định) sẽ bị phạt tiền từ 400.000 VNĐ đến 600.000 VNĐ (Theo Điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

    Nếu người lái ô tô dưới tốc độ tối thiểu tại những đoạn đường có quy định tốc độ tối thiểu cho phép sẽ bị phạt tiền từ 800.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ (Theo Điểm s khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

    2.2. Đối với xe gắn máy, xe mô tô
    Nếu điều khiển phương tiện chạy ở tốc độ thấp mà không đi về phía bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông, người lái sẽ bị phạt tiền từ 300.000 VNĐ đến 400.000 VNĐ (Theo Điểm d khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

    Nếu người lái chạy xe máy, xe mô tô dưới tốc độ tối thiểu tại những đoạn đường có quy định tốc độ tối thiểu cho phép sẽ bị phạt tiền từ 100.000 VNĐ đến 200.000 VNĐ (Theo Điểm q khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

    2.3. Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng
    Nếu người lái chạy xe máy kéo, xe máy chuyên dụng dưới tốc độ tối thiểu tại những đoạn đường có quy định tốc độ tối thiểu cho phép sẽ bị phạt tiền từ 400.000 VNĐ đến 600.000 VNĐ (Theo Điểm i khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

    3. Thời tiết xấu điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không?
    Việc thời tiết rất xấu như mưa bão, giông lốc hay gió lớn khiến nhiều phương tiện khó đi đúng tốc độ quy định. Vậy trong trường hợp này, nếu điều khiển xe chạy chậm hơn quy định có bị phạt không?

    Thực tế là người tham gia giao thông không bị phạt nếu di chuyển chậm trong điều kiện thời tiết xấu. Theo Thông tư 31/2019/TT-BGTVT quy định, các phương tiện phải giảm tốc độ để an toàn khi gặp điều kiện thời tiết, đường sá kém như mưa, sương mù, khói, bụi, đường trơn trượt,…

    Ngoài ra, theo Quy chuẩn 41:2019/BGTVT, biển số R.306 là biển có ý nghĩa “Tốc độ tối thiểu cho phép”, có giá trị hiệu lực bắt buộc các loại xe cơ giới di chuyển với tốc độ không nhỏ hơn trị số được quy định trên biển. Tuy nhiên, Quy chuẩn này cũng nhấn mạnh rằng tốc độ quy định tối thiểu chỉ bắt buộc trong các điều kiện giao thông thuận lợi và an toàn.

    Tóm lại, với câu hỏi “Điều khiển xe chạy chậm có bị phạt không”  thì câu trả lời là có. Bất kể xe máy, ô tô hay xe kéo khi vi phạm tốc độ tối thiểu cũng sẽ bị phạt lỗi. Chính vì vậy người dùng cần nắm được luật và điều khiển phương tiện đúng tốc độ cho phép. Tuy nhiên quy định này chỉ áp dụng trong trường hợp thời tiết ổn định, còn lúc thời tiết xấu, tầm nhìn bị cản trở, các phương tiện tham gia giao thông không cần đáp ứng tốc độ tối thiểu. Nhưng nếu xe đi với tốc độ thấp hơn phương tiện đi cùng chiều thì vẫn phải đi về phía bên phải đường.

    Tuân thủ biển báo tốc độ nói riêng và các biển báo giao thông khác nói chung đều rất quan trọng trong quá trình điều khiển xe trên đường. Xe điện VinFast VF 8 và VF 9 được trang bị tính năng nhận biết biển báo giao thông, giúp người lái xử lý những tình huống như thế nàydễ dàng hơn.

     

    NGUỒN: VINFASTAUTO.COM

     

     

    3
    0

    Bình luận

Bắt đầu thảo luận
0 của 0 trả lời June 2018
Vừa xong