Home Diễn đàn Giao thông – Lái xe Dùng bản sao giấy tờ xe tham gia giao thông được không?

  • Dùng bản sao giấy tờ xe tham gia giao thông được không?

    2.740 VF Points
    VVIP
    19/12/2022 lúc 11:36

    Theo quy định, các loại giấy tờ mà người dân mang theo khi điều khiển phương tiện phải là giấy tờ bản chính do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp phù hợp với loại xe đang điều khiển và còn hiệu lực, không thể sử dụng giấy tờ photo, kể cả photo có công chứng (hay chính xác là bản sao chứng thực giấy tờ xe) cũng không được chấp nhận.

    Tuy nhiên, theo khoản 13 Điều 80 Nghị định này, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe kèm bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức tín dụng còn hiệu lực, thay cho bản chính Giấy đăng ký xe trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký xe (thế chấp, mua trả góp…).

    Nếu không phải trường hợp chủ xe thế chấp, mua trả góp, thì khi chỉ xuất trình được bản sao giấy tờ xe, người điều khiển phương tiện vẫn sẽ bị phạt với lỗi không mang theo Giấy đăng ký xe với mức: 200 – 400 nghìn đồng đối với ô tô; 100 – 200 nghìn đồng đối với xe máy.

    Nguồn:https://kgo.life/kinh-nghiem/dung-ban-sao-giay-to-xe-tham-gia-giao-thong-duoc-khong-1638859341

    Đăng nhập

    51
    6

    Bình luận

Bình luận

Bình luận mới nhất

Bình luận
  • Phạm Văn Hùng

    0 VF Points
    VIP
    19/12/2022 lúc 14:43

    Mang được bản sao thì mang luôn bảng chính luôn đi chứ có nặng nề gì đâu nhỉ

    • Bùi Duy Trung

      2.740 VF Points
      VVIP
      19/12/2022 lúc 16:14

      Kk.. thế mới ảo bác ạ 🙂

  • Doanh Phạm

    4.480 VF Points
    VVIP
    19/12/2022 lúc 15:18

    Tích hợp vào ứng dụng VNeId thì không phải mang nữa bác!

    • Bùi Duy Trung

      2.740 VF Points
      VVIP
      19/12/2022 lúc 16:13

      Hh.. tích hợp mấy tháng rồi mà giờ vẫn chưa hiện bác ạ.hiện mỗi cái thẻ bảo hiểm 🙂

      • Doanh Phạm

        4.480 VF Points
        VVIP
        19/12/2022 lúc 16:19

        Nhiều quá vẫn chưa làm kịp. Hôm trước bộ trưởng tô lâm mới gọi điện bảo thế xong.

    • Bùi Duy Trung

      2.740 VF Points
      VVIP
      19/12/2022 lúc 16:55

      Kk.. bác còn lưu số ông đấy k cho e! E báo bắt mấy thằng đánh lô đề ! Kiếm tí tiền thưởng tiêu tết

Bắt đầu thảo luận
0 của 0 trả lời June 2018
Vừa xong